Những điểm doanh nghiệp cần biết khi thực hiện thu hộ, chi hộ

Tháng Tám 20, 2020by Duntax0

Thu hộ và chi hộ có lẽ là thuật ngữ quen thuộc với chúng ta ngày nay. Đặc biệt là đối với dịch vụ giao hàng, chuyển phát nhanh. Tuỳ vào nhu cầu, tính chất hoạt động mà doanh nghiệp sẽ thực hiện việc thu hoặc chi hộ khách hàng. Sau đây là những điểm doanh nghiệp cần biết khi thực hiện thu – chi hộ:

Khi tiến hành thu hộ – chi hộ, doanh nghiệp cần lưu ý một số điểm để tránh xảy ra vi phạm

1. Khi nào tiến hành thu – chi hộ:

  • Thu/chi hộ là việc doanh nghiệp đứng ra thu tiền hoặc chi tiền thay một tổ chức/cá nhân nào đó. Khoản tiền này không liên quan đến hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.
  • Để có cơ sở, căn cứ xác minh cũng như hỗ trợ việc giải trình (nếu có), Việc thực hiện thu/chi hộ nên được thể hiện trên một văn bản cụ thể (hợp đồng uỷ quyền, giấy uỷ quyền,…).

2. Có xuất hoá đơn khi thực hiện thu hộ – chi hộ không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC thì người bán lập hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ. Bao gồm trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mãi, quảng cáo, hàng mẫu. Và hàng hoá dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho NLĐ. Trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất.

Và theo công văn 2519/CT-TTHT và Công văn 8899/CT-TTHT thì:

  • Trong trường hợp thu hộ: DN phải lập hoá đơn GTGT, khi trả tiền thu hộ cho bên nhờ thu thì DN lập phiếu chi.
  • Trong trường hợp chi hộ: DN không phải lập hoá đơn GTGT khi chi hộ và thu lại tiền chi hộ. Khi chi hộ, DN lập phiếu chi. Khi thu lại tiền từ bên nhờ chi, DN lập chứng từ thu tiền.

Lưu ý: Đối với khoản chi hộ và hoá đơn là công ty chi hộ thì khi thu lại tiền chi hộ, DN phải lập hoá đơn GTGT và tính thuế GTGT (ứng với thuế suất của hàng hoá, dịch vụ đó).

3. Có phải kê khai, tính nộp thuế GTGT với khoản thu hộ, chi hộ?

Điểm d Khoản 7 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC:

” Điều 5: Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

7. Trường hợp khác:

….

d. Các khoản thu hộ không liên quan đến việc bán hàng hoá, dịch vụ của cơ sở kinh doanh.

Như vậy doanh nghiệp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT với khoản thu hộ, chi hộ.

4. Hình thức thanh toán chi hộ:

  • Đối với khoản tiền chi hộ dưới 20 triệu đồng, DN có nhận lại bằng tiền mặt và các hình thức khác.
  • Tuy nhiên với khoản chi hộ từ trên 20 triệu đồng, tổ chức/cá nhân nhờ chi hộ khi thanh toán cho bên chi hộ phải thực hiện thanh toán bằng chứng từ thanh toán: chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ không dùng tiền mặt khác.

    Nguồn tham khảo: Gtax

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN THUẾ DŨNG NGUYỄN

Những câu hỏi thường gặp về Công ty TNHH Dịch vụ Tư vấn Thuế Dũng Nguyễn

❖ Các dịch vụ của Thuế Dũng Nguyễn?

❖ Vì sao chọn Thuế Dũng Nguyễn?

❖ Thông tin liên hệ Công ty Thuế Dũng Nguyễn?

Kết nối với Thuế Dũng Nguyễn

Bản quyền thuộc về THUẾ DŨNG NGUYỄN – MST: 0312661622